Trước khi uống hai loại thuốc cảm cúm hoặc giảm đau cùng lúc, hãy xem bảng thành phần, paracetamol chỉ được chiếm một chỗ
Nhiều thuốc cảm cúm có trộn paracetamol. Uống hai hộp cùng lúc tức là uống gấp đôi, quá liều thì hỏng gan. Ở Hoa Kỳ, trong số người bị suy gan cấp do paracetamol, gần ba phần mười chết trước khi kịp ghép gan. Hướng dẫn trong nước khuyên mỗi ngày tối đa 2 g, và trong lúc uống thuốc đừng uống rượu.
Không tốn tiền. Nhìn bảng thành phần của từng hộp thuốc mộ…
Mỹ có 22 bệnh viện ghi nhận liên tục trong 6 năm 662 ca suy gan cấp. Trong đó 275 ca (42%) do paracetamol, liề…
Không tốn tiền. Nhìn bảng thành phần của từng hộp thuốc một lượt, một hai phút.
Mỹ có 22 bệnh viện ghi nhận liên tục trong 6 năm 662 ca suy gan cấp. Trong đó 275 ca (42%) do paracetamol, liều đã nuốt có trung vị 24 g. Trong 275 người đó, 131 người (48%) uống quá liều do không cẩn thận, không phải cố ý. Trong nhóm uống quá liều do không cẩn thận, 38% uống đồng thời hai loại thuốc trở lên có chứa thành phần này. Trong 275 người đó, 27% chết trước khi kịp ghép gan, 8% được ghép gan. Năm 2020 Cục Quản lý Dược phẩm Quốc gia yêu cầu hướng dẫn thuốc không kê đơn phải ghi rõ: dùng quá liều gây tổn thương gan nặng, liều tối đa mỗi ngày không nên vượt quá 2 g. Hướng dẫn còn phải ghi, nên tránh dùng chung với thuốc có paracetamol hoặc thuốc giảm đau hạ nhiệt khác. Quy định Mỹ yêu cầu loại thuốc không kê đơn này ghi ở cảnh báo thứ nhất ba tình huống gây hại gan: vượt quá liều tối đa trong một ngày, uống chung với thuốc khác có paracetamol, và uống từ 3 ly rượu trở lên mỗi ngày trong lúc dùng thuốc.
Larson AM, Polson J, Fontana RJ, et al.; Acute Liver Failure Study Group (2005). Acetaminophen-induced acute liver failure: results of a United States multicenter, prospective study. Hepatology, 42(6):1364-1372. https://doi.org/10.1002/hep.20948;国家药监局关于修订对乙酰氨基酚常释及缓释制剂说明书的公告(2020年第15号)及附件2《对乙酰氨基酚常释制剂非处方药说明书修订要求》(湖南省药品监督管理局转载). http://mpa.hunan.gov.cn/mpa/xxgk/tzgg/wjtz/202003/t20200311_11809335.html;21 CFR 201.326(a)(1)(iii)(A) Liver warning. https://www.ecfr.gov/current/title-21/chapter-I/subchapter-C/part-201/subpart-G/section-201.326
Liên kết mở nguồnParacetamol còn gọi là 扑热息痛. Tên thông thường của thuốc cảm cúm phối hợp có hai chữ「氨酚」, như 氨酚伪麻, 氨咖黄敏, đều chứa thành phần này. Không chắc thì mang cả mấy hộp thuốc đến hiệu thuốc cho dược sĩ xem. Để ở mức B là vì nhóm số liệu Mỹ là đăng ký ca bệnh, không có nhóm đối chứng, không tính được xem bảng thành phần thì bớt được bao nhiêu sự cố. Cỡ lợi ích đặt là「lớn」là theo hậu quả: gần ba phần mườu ca suy gan cấp chết thẳng.